Loading
Những giao dịch về nhà ở và quyền sử dụng đất nào bắt buộc phải công chứng theo quy định của pháp luật? custom term paper writing need help with essay writing a descriptive essay pay resume and press writing a college admissions essay pay pay to do my homework help writing a thesis writing a narrative paper college admission essay writing services ask link will someone write my paper for me help with university essay writing help writing synthesis essay buy college application essay where to buy a comparison and contrast essays writing an research paper link help on writing a persuasive essay fast nhs essay about service press can i buy a essay online buy essays cheap com press homework help for science argumentative essay on customer service link
HOTLINE: 0903 835 468
Thế mạnh của công ty

Sài Gòn Minh Luật - Tư vấn - Hướng dẫn - Thực hiện các Dịch vụ:

Tranh tụng (dân sự, hình sự, kinh tế- thương mại, hôn nhân gia đình...)

- Dịch vụ giấy tờ nhà đất

- Dịch vụ thành lập doanh nghiệp

- Dịch vụ công chứng 

- Đại diện theo ủy quyền


 

 

 

 

 

 

Thứ hai, 04-5-2015

TƯ VẤN

ĐẠI DIỆN ỦY QUYỀN

Những giao dịch về nhà ở và quyền sử dụng đất nào bắt buộc phải công chứng theo quy định của pháp luật? Print
Thứ ba, 21 9 2010 16:27

Câu hỏi: Những giao dịch về nhà ở và quyền sử dụng đất nào bắt buộc phải công chứng theo quy định của pháp luật?

Trả lời: Theo quy định của pháp luật hiện hành, những giao dịch về nhà ở và quyền sử dụng đất sau bắt buộc phải công chứng:

- Hợp đồng mua bán nhà ở, trừ trường hợp bên bán nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở (theo quy định tại Điều 450 BLDS 2005 và Điểm b, Khoản 3, Điều 93 Luật nhà ở năm 2005);

- Hợp đồng tặng cho nhà ở hoặc bất động sản khác phải đăng ký quyền sở hữu, trừ trường hợp bên tặng cho nhà ở là tổ chức (theo quy định tại Khoản 1, Điều 467 BLDS 2005; Điểm d, Khoản 3, Điều 93 Luật Nhà ở 2005);

- Hợp đồng thuê nhà ở từ 6 tháng trở lên, trừ trường hợp thuê nhà công vụ, thuê mua nhà ở xã hội và Bên cho thuê nhà ở là tổ chức có chức năng kinh doanh nhà ở (theo quy định tại Điều 492 BLDS 2005;  Điểm b,c, Khoản 3 Điều 93 Luật Nhà ở 2005;

- Hợp đồng đổi, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Điều 93 Luật Nhà ở 2005;

- Hợp đồng thế chấp nhà ở (theo quy định tại Khoản 3, Điều 93 Luật Nhà ở 2005);

- Hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng quyền sử dụng đất (theo quy định tại Khoản 1, Điều 689 BLDS 2005; Điểm b, Khoản 1, Điều 126; Điểm b, Khoản 1, Điều 127 Luật Đất đai 2003);

- Hợp đồng thuê quyền sử dụng đất (Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 128 Luật Đất đai 2003);

- Hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất (Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 129 của Luật Đất đai 2003);

- Hợp đồng thế chấp (bảo lãnh) bằng quyền sử dụng đất (Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 130 Luật Đất đai 2003);

- Hợp đồng góp vốn bằng quyền sử dụng đất (Theo quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 131 Luật Đất đai 2003);

- Việc sửa đổi các Hợp đồng trên đã được công chứng (Theo quy định tại Khoản 2, Điều 423 BLDS 2005).

Quý khách vui lòng liên hệ : 

CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN MINH LUẬT

VP: Tầng 6, Tòa nhà M-H, 728 - 730 Võ Văn Kiệt, P1, Q5, Tp.Hồ Chí Minh

Tel: (08) 3922.5745                    Fax: (08) 3922.5746 

Website:  

http://www.congtyluatsaigon.com

http://www.saigonminhluat.com

http://www.saigonminhluat.com.vn

http://www.saigonminhluat.vn  

Email:  This e-mail address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it

Thạc sĩ - Giảng viên Nguyễn Thanh Minh – 0974.923.695 (Tư vấn pháp lý)
Thạc sĩ - Luật sư Nguyễn Tiến Đạt - 0903.835.468 (
Tranh tụng tại tòa án các cấp)